ผู้เขียน หัวข้อ: สิทธิ์ในการตรวจเลือดหาเชื้อHIV  (อ่าน 15937 ครั้ง)

KronDonkrag

• บุคคลทั่วไป
คือผมมีเรื่องอยากถามน่ะครับถ้าหากว่าเราไม่ได้ทำประกันสังคมมาหรือสิทธิบัตรทองเเละสิทธิ30บาทรักษาทุกโรคคือเราที่จะได้รับบริการตรวจเลือดหาเชื้อเอชไอวีได้ไหมครับเเละค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหนครับ

สุภัสราภรณ์

Re: สิทธิ์ในการตรวจเลือดหาเชื้อHIV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 03:05:23 PM »
 บุคคลที่มีสัญชาติไทย มีเลขประจำตัวประชาชน 13 หลัก ไม่ว่าจะมีสิทธิ์ใดๆ ทั้งบัตรทอง ประกันสังคม ข้าราชการ หรือพนักงานองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สามารถเข้ารับการตรวจเชื้อเอชไอวีโดยสมัครใจ ได้ฟรี ปีละ 2 ครั้งค่ะ (2ครั้ง/คน/ปี) เชิญมารับริการได้เลยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2017, 09:37:50 PM โดย ภก.ภาสกร »

KronDonkrag

Re: สิทธิ์ในการตรวจเลือดหาเชื้อHIV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 04:17:38 PM »
เเละถ้าหากว่ายังไม่ได้ทำสิทธิ์อะไรมาเลยละครับจะสมารถรับบริการได้หรือป่าวครับ

ภก.ภาสกร

• Administrator
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 06:37:18 AM »
โดยส่วนใหญ่ คนไทยที่มีเลข 13 หลักจะมีหลักประกันสุขภาพอยู่แล้วทุกคนครับ อย่างไรก็ดีขอเชิญคุณ KronDonkrag สามารถรับบริการตรวจสอบสิทธิ์หลักประกันสุขภาพได้ที่งานหลักประกันชั้น 1 อาคารผู้ป่วยนอก (ตึกใหม่) และน่าจะเข้ารับบริการตรวจ HIV ได้ครับ