ผู้เขียน หัวข้อ: สิทธิบัตร 30บาท  (อ่าน 19818 ครั้ง)

30

• บุคคลทั่วไป
สิทธิบัตร 30บาท
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 10:10:11 PM »
เนื่องด้วยอยากสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการใช้สิทธิการรักษาในบัตรประกันสุขภาพถ้วนหน้า
1 สงสัยในการตรวจวินิจฉัยโรคของผู้ป่วยนอกที่ต้องตรวจเลือดวินิจฉัยเช่น  เบาวาน  ไขมัน  และโรคอื่นๆ  จะต้องเสียเงินค่าเจาะเลือด้วยหรือคะ  เพราะถามคนที่เคยไปตรวจบอกว่าต้องเสียเงินเลยสงสัยว่าสิทธิ  30 บาทไม่ครอบคลุมหรือคะ
2 ทำไมเวลาจะไปขอตรวจคัดกรองว่าเป็นเบาหวาน  ความดัน  ไขมัน เจ้าหน้าที่ถึงบอกว่าต้องเป็นโรคก่อนถึงจะตรวจได้  ถ้าคนไข้ต้องการมาตรวจเฉยๆเพราะไม่เคยตรวจเลือดเลยว่าเป็นโรคพวกนี้มาก่อนเลยทำไมขอตรวจไม่ได้  ตามปกติทางโรงพยาบาลไม่มีวันคีนิคเฉพาะโรคหรือคะ  ถ้ามีแล้วไม่มีการตรวจคัดกรองเบื้องต้นหรือคะต้องรอให้เป็นก่อนหรือคะ  ทั้งที่คนไข้งดนำงดอาหารก่อนหรือคะ

bobeer

Re: สิทธิบัตร 30บาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:44:45 AM »
ตอบข้อ 1 ก่อนแล้วกันคะ

แต่ที่สิทธิบัตรทองไม่ครอบคลุมมีได้หลายประการ
1. ไม่ได้มีอาการอะไรแต่ต้องการตรวจหาโรค หมายถึงการตรวจเช็คสุขภาพประจำปี สิทธิไหนๆก็ต้องจ่ายเองค่ะแต่ค่าตรวจถูกกว่าของเอกชนหรือรพ.จังหวัดค่ะ
2.  ตรวจเพื่อทำประกันชีวิต หรือ เพื่อสมัครงาน เพื่อสอบสัมภาษณ์เข้าศึกษาต่อ ล้วนต้องได้ชำระเงินทั้งสิ้นค่ะ
*****แต่ถ้าผู้ป่วยต้องการตรวจเพราะ มีอาการต่างๆและกลัวว่าตนเองจะเป็นเบาหวานหรือเปล่า
หรือไอบ่อยเป็นเดือนกลัวว่าจะเป็นวัณโรคขอคุณหมอตรวจเสมหะหรือเอกซเรย์ ก็จะไม่เข้าเกณฑ์กรณีชำระเงินค่ะ
เพราะคุณหมอจะพิจารณาตามอาการแรกรับที่เข้ามาน่ะค่ะ 

หากมีข้อสงสัยเรื่องสิทธิต่างๆ  ติดต่อห้อง เบอร์ 11 งานหลักประกันสุขภาพรพ.พนมไพร

bobeer

Re: สิทธิบัตร 30บาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:05:01 AM »
2. ทำไมเวลาจะไปขอตรวจคัดกรองว่าเป็นเบาหวาน  ความดัน  ไขมัน เจ้าหน้าที่ถึงบอกว่าต้องเป็นโรคก่อนถึงจะตรวจได้  ถ้าคนไข้ต้องการมาตรวจเฉยๆเพราะไม่เคยตรวจเลือดเลยว่าเป็นโรคพวกนี้มาก่อนเลยทำไมขอตรวจไม่ได้  ตามปกติทางโรงพยาบาลไม่มีวันคีนิคเฉพาะโรคหรือคะ  ถ้ามีแล้วไม่มีการตรวจคัดกรองเบื้องต้นหรือคะต้องรอให้เป็นก่อนหรือคะ  ทั้งที่คนไข้งดนำงดอาหารก่อ

3. ตอบข้อ2 ค่ะ
เนื่องจากว่าคลินิกช่วงเช้า 06.00-08.00 ที่จัดตั้งขึ้นมาวัตถุประสงค์คือต้องการอำนวยความสะดวกแก่ผู้ป่วยที่ขึ้นทะเบียนแล้วหรือผู้ป่วยเบาหวานความดันเก่านั่นเองค่ะเพราะผู้ป่วยที่เรานัดมาต้องงดอาหารตั้งแต่ เที่ยงคืน เราจึงต้องรีบทำการเจาะเลือดให้ก่อนแล้วผู้ป่วยถึงจะทานอาหารได้
และที่สำคัญจะนัดวันละไม่เกิน 150 คนต่อวันซึ่งถ้าผู้ป่วยที่ไม่ได้ป่วยและต้องการเจาะเลือดมาเพิ่มจะทำให้จำนวนผู้ป่วยในเช้านั้นเพิ่มขึ้นด้วยค่ะ  เพราะอย่างที่บอกว่าคุณหมอจะนัดแค่เช้าละไม่เกิน 150 คน ไหนจะผู้ป่วยที่ไม่ได้มาตามนัดคือผุ้ป่วยที่มาก่อนวันนัดหรือไม่มีรถมาอาทิตย์หน้าขอมาอาทิตย์นี้  อีกค่ะทำให้ทุกฝ่ายเกิดความล่าช้าขึ้น

แนะนำนะคะว่า ** ถ้าต้องการตรวจคัดกรองเบาหวานสามารถตรวจได้เบื้องต้นที่สถานีอนามัยใกล้บ้าน
กรณีที่ไม่ได้อยู่ในเขตตำบลพนมไพร  โดยเจาะปลายนิ้วค่ะและที่สำคัญก็ไม่ต้องงดอาหารด้วยค่ะกรณีไม่มีภาวะเสี่ยง 
1.ไม่มีพ่อแม่เป็นเบาหวาน 2.ไม่อ้วนมาก 
ถ้าน้ำตาลสูงเกินคุณหมอที่สถานีอนามัยจะส่งตัวมาที่รพ.พนมไพรอีกทีนึง เป็นการคัดกรองเบื้องต้นค่ะ
กรณีอยู่ในเขตตำบลพนมไพร  ก็มาที่ศูนย์สุขภาพชุมชนตำบลพนมไพรติดกับสหกรณ์ร้านค้าค่ะแต่ต้องมายื่นบัตรก่อนค่ะ

หากมีข้อสงสัยและต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมติดต่องานคลินิกเบาหวานรพ.พนมไพรได้นะค่ะ